Tiếp nhận câu hỏi

Câu hỏi của bạn sẽ được biên tập và gửi đến cơ quan có thẩm quyền để trả lời. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

*
   
*
   
Nhận trả lời qua thư điện tử
*
*
   
*
   
Danh sách tất cả các câu hỏi
50x50
Phan Thị Ngọc Thuận

Cấp chứng chỉ hành nghề

Kính chào sở y tế Ninh Thuận. Tôi là bác sĩ mới ra trường và sắp học xong khoá siêu âm tổng quát 6 tháng tại đại học y khoa Phạm Ngọc Thạch. Nếu sau đó tôi công tác ở bv tỉnh đủ 18 tháng tại khoa chẩn đoán hình ảnh thì tôi sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề nào ạ? Nội/Ngoại hay là chẩn đoán hình ảnh ạ? Tôi xin cám ơn!
50x50
Trịnh Thị Xoan

Chi trả chế độ

Tôi hiện đang làm giáo viên trường học tại xã đặc biệt khó khăn của tỉnh Ninh Thuận. Hộ khẩu tỉnh Ninh Thuận. Quê gốc Nam Định công tác được 8 năm tại trường học tại xã đặc biệt khó khăn có hệ số khu vực là 0,2%. Gia đình tôi đang sống tại tỉnh Nam Định , Quê ngoại chồng tôi tại tỉnh Thanh Hóa. Cho tôi hỏi nếu tôi về quê theo chế độ nghỉ phép của giáo viên cụ thể là nghỉ hè và nghỉ tết nguyên đán thì có được thanh toán chế độ tiền tầu xe khi về quê hay không? Và mọi năm tôi nghỉ phép theo chế độ khi về quê Nam Định thì tôi có được thanh toán tiền tâù xe không. Xin chân thành cảm
50x50
Nguyễn Thị Đăng Thi

Thủ tục cấp sổ đỏ đất nhà nước giao khi thu hồi dự án trường THCS Đông Hải

Anh Huỳnh Thanh Long được nhà nước giao 1 lô đất 40m2 tái định cư ở phường Mỹ Đông vì đất của anh bị thu hồi làm dự án trường THCS Đông Hải ( phường Đông Hải). Nay anh muốn đi làm sổ đỏ nhưng qua thời gian anh không nhớ là mình có được giao tờ quyết định giao đất hay là làm mất. Hiện tại chỉ còn tờ quyết định bồi thường. Cho nên nhờ anh/chị hướng dẫn giúp để được cấp/cấp lại tờ quyết định giao đất để anh có thể làm được sổ đỏ. Cám ơn anh/chị.
50x50
Phan Thị Ngọc Thuận

Cấp chứng chỉ hành nghề

Kính chào sở y tế Ninh Thuận. Tôi là bác sĩ mới ra trường và sắp học xong khoá siêu âm tổng quát 6 tháng tại đại học y khoa Phạm Ngọc Thạch. Nếu sau đó tôi công tác ở bv tỉnh đủ 18 tháng tại khoa chẩn đoán hình ảnh thì tôi sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề nào ạ? Nội/Ngoại hay là chẩn đoán hình ảnh ạ? Tôi xin cám ơn!
50x50
Chi nhánh Công ty ENERCON Việt Nam tại Ninh Thuận

Huấn luyện An toàn điện cho thợ điện

Kính gửi Sở Công thương tỉnh Ninh Thuận. ENERCON Việt Nam là doanh nghiệp nước ngoài đầu tư tại Việt Nam có chi nhánh tại Ninh Thuận. Mã số DN: 0314600720. Ngành nghề kinh doanh: Lắp đặt máy móc và thiết bị công nghiệp (mã 3320) và sửa chữa máy móc thiết bị (mã 3312) trong lĩnh vực điện gió. Theo quy định tại Thông tư 31/2014/TT-BCT ngày 02/10/2014 quy định chi tiết một số nội dung an toàn điện, tại Điều 2 quy định: "Thông tư này áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân có hoạt động điện lực và sử dụng điện trên lãnh thổ Việt Nam, các tổ chức, cá nhân khác có liên quan." Công ty ENERCON Việt Nam xin hỏi: 1. Người lao động làm công việc bảo dưỡng, sửa chữa thiết bị bên trong thiết bị chuyển đổi năng lượng gió thành điện (turbine) có phải tham dự huấn luyện an toàn điện và cấp thẻ theo quy định của Thông tư này hay không? 2. Nếu có, xin cho biết quy trình và thủ tục để được huấn luyện của cơ quan nhà nước có thẩm quyền? Trân trọng Lê Xuân Dương
50x50
Châu Văn Lang

chuẩn đào tạo giáo viên

Tôi đang là giáo viên dạy môn công nghệ THCS ( bằng cao đẳng SP kỹ thuật công nghiệp).Hiện nay tôi đã có bằng tốt nghiệp Đại học từ xa, chuyên ngành Cử nhân Giáo dục Chính chính trị của trường ĐHSP Hà Nội. Vậy tôi đã đạt trình độ chuẩn theo Luật Giáo dục 2019 chưa? Sau này sắp xếp theo vị trí việc làm, tôi có được chuyển ngạch và bố trí dạy môn Giáo dục công dân không (nếu trường chưa có GV có bằng đại học GDCD) ?
50x50
Trịnh Thị Xoan

Chi trả chế độ

Tôi hiện đang làm giáo viên trường học tại xã đặc biệt khó khăn của tỉnh Ninh Thuận. Hộ khẩu tỉnh Ninh Thuận. Quê gốc Nam Định công tác được 8 năm tại trường học tại xã đặc biệt khó khăn có hệ số khu vực là 0,2%. Gia đình tôi đang sống tại tỉnh Nam Định , Quê ngoại chồng tôi tại tỉnh Thanh Hóa. Cho tôi hỏi nếu tôi về quê theo chế độ nghỉ phép của giáo viên cụ thể là nghỉ hè và nghỉ tết nguyên đán thì có được thanh toán chế độ tiền tầu xe khi về quê hay không? Và mọi năm tôi nghỉ phép theo chế độ khi về quê Nam Định thì tôi có được thanh toán tiền tâù xe không. Xin chân thành cảm
50x50
phan thị thuần

hỏi về chỉ tiêu đậu công chức bổ sung

tôi là trí thức trẻ 30a đang công tác tại huyện Bác ái, vừa qua năm 2019 tôi có thi công chức, và được sở kế hoạch đầu tư xin bổ sung 01 chỉ tiêu biên chế, đã tổng hợp gửi sở nội vụ, sở nội vụ cung cấp thông tin là đã tổng hợp các chỉ tiêu bổ sung từ các sở ngành, huyện gửi UBND tỉnh. Nhưng đến nay vẫn chưa có chủ trương của tỉnh, chưa có câu trả lời là có được chấp thuận hay không. vậy tôi xin hỏi khi nào thì có ý kiến trả lời về vấn đề này. do chúng tôi cuối năm 2020 hết đề án trí thức trẻ, xin được câu trả lời sớm nhất. xin cảm ơn!
50x50
Dương Thị Mỹ Chung

Về nơi nhận bảo hiểm thất nghiệp

Cho em hỏi là chồng em cmnd ở bình định, lúc trước có làm ở tp.hcm. Nay chồng em muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp ở tỉnh Ninh Thuận được không ạ?( đã có sổ tạm trú của công an xã xác nhận ạ) Em cảm ơn ạ.
50x50
Nguyễn Thị Đăng Thi

Thủ tục cấp sổ đỏ đất nhà nước giao khi thu hồi dự án trường THCS Đông Hải

Anh Huỳnh Thanh Long được nhà nước giao 1 lô đất 40m2 tái định cư ở phường Mỹ Đông vì đất của anh bị thu hồi làm dự án trường THCS Đông Hải ( phường Đông Hải). Nay anh muốn đi làm sổ đỏ nhưng qua thời gian anh không nhớ là mình có được giao tờ quyết định giao đất hay là làm mất. Hiện tại chỉ còn tờ quyết định bồi thường. Cho nên nhờ anh/chị hướng dẫn giúp để được cấp/cấp lại tờ quyết định giao đất để anh có thể làm được sổ đỏ. Cám ơn anh/chị.
50x50
Ngô Thị Ngọc Trâm

Nước thải sinh hoạt- môi trường

Ống cống thoát nước của khu phố 14 bị nghẹt, hẻm 114, đường huỳnh phước của thị trấn phước dân, nước chảy lên mặt đường, hôi thối, gây ô nhiễm môi trường. Nay tôi xin hỏi cơ quan có thẩm quyền giúp tôi, làm thế nào để k còn tình trạng này nữa. Mong cơ quan chức năng có thẩm quyền giải quyết sớm cho người dân nơi đây . tôi xin cảm ơn!
50x50
Bùi Thị Hòa Tan

THỦ TỤC THAY ĐỔI HỌ TÊN

Cháu chào cô, chú ạ, Hiện nay cháu 18 tuổi cháu có nguyện vọng, ước muốn đổi tên vì cái tên quá xấu, làm cháu không dám nói chuyện tiếp xúc với mọi người. Nay cháu muốn hỏi cô chú, liệu cháu có đổi lại tên được không ạ, và thủ tục, quy trình như nào ạ. Liệu cháu có đổi được giấy chứng minh thư, sổ học bạ cấp 3, bằng THPT được không ạ. vì cháu lo rằng sau khi học đại học xong cháu đi xin việc họ cũng yêu cầu những giấy tờ này, liệu có sao không ạ, có cách nào giúp cháu được không ạ. Và giờ ở trên trường đại học,, cháu học được nửa năm rồi, liệu cháu cũng có đổi được không ạ, cháu phải lên trường và làm thủ tục gì bây giờ ạ. Cháu muốn đổi tên trước khi tốt nghiệp ra trường đại học,. Cháu mong cô chú giải đáp giúp cháu với a. Cháu cảm ơn cô chú rất nhiều ạ
50x50
Hồ Văn Nhân

Hỗ trợ xây dựng trang trại nông lâm kết hợp

Xin chảo Sở NN và PTNT, Tôi có dự định xây dựng trang trại nông - lâm kết hợp. Nay tôi xin hỏi, Sở NN và PTNT hoặc cơ quan nào khác có hỗ trợ cho cá nhân có nhu cầu xây dựng trang trại hay không? ví dụ như về đất, vốn, cây trồng vật nuôi... Mong sớm nhận được câu trả lời, xin cảm ơn!
50x50
Trần Hồng

đầu tư khách sạn

Tôi có quốc tịch Đức, tuy nhiên gốc Ninh Thuận! Sau nhiều năm xa quê hương, nay đã có tuổi và toi muốn về Việt Nam sinh sống và đầu tư. Nay tôi muốn đầu tư xây và kinh doanh khách sạn ở Ninh Thuận để có thể kinh doanh du lịch. Tuy nhiên, tôi chỉ sống 6 tháng ở Việt Nam, 6 tháng ở nước ngoài, vậy xin hỏi tôi có thể đầu tư được không? Nếu có thì thủ tục ra sao? Tôi có phải tìm người quốc tịch Việt Nam để đứng ra đại diện pháp lý không? Xin cám ơn
50x50
Phạm Văn Kinh

Thẻ căn cước công dân

Cho xin hỏi: Chứng minh nhân dân của tôi được cấp năm 2006, năm nay tôi tròn 60 tuổi thì có phải làm lại hay không?. - Hiện nay tỉnh Ninh Thuận đã triển khai cấp thẻ căn cước công dân chưa, nếu chưa thì kế hoạch đến thời gian nào triển khai. Hộ khẩu tôi ở TP Phan Rang-Tháp Chàm thì làm thẻ căn cước công dân ở đâu?. Xin trân trọng cảm ơn (ngày 17/11/2017)./.
50x50
Nguyễn thiện toàn

ngập nước người dân xã cà ná

nhà vợ tôi nằm trong khu làng cà ná nằm khu vực gần cây xăng thái nhã, mấy năm gần đây nước mưa đều chảy ra biển nhưng năm nay có người đổ đất làm cho những đường cao lên làm khi mưa thì khu vực này bị ùng tắc nước không rút được. nên tôi muốn hỏi vì sao ubnd xã cà ná, không có biện pháp khác phục cho người dân có đường làm ăn, chứ theo tình trạng như này người dân cứ sống chung với nước.
50x50
Nguyễn Ngọc Thảo Vy

Thắc mắc việc sử dụng vỉa hè tại công viên 16 tháng 4

Có 2 vấn đề cần hỏi: Căn cứ quyết định số 01/2017/QĐ-UBND của Chủ tịch UBND thành phố PRTC Dương Ái Quân ký ban hành ngày 12/5/2017 có quy định về việc sử dụng vỉa hè Tại khoản 3, điều 11 nêu rõ "các điểm trông giữ xe công cộng trên vỉa hè phải đảm bảo thuận lợi cho người đi bộ, VSMT, mỹ quan đô thị và KHÔNG ẢNH HƯỞNG ĐẾN SỞ HƯU BÌNH THƯỜNG CỦA HỘ GIA ĐÌNH VÀ CÁ NHÂN có quyền sử dụng hợp pháp nhà,..." Như vậy, thắc mắc thứ nhất: VIỆC UBND THÀNH PHỐ PRTC KÝ HỢP ĐỒNG CHO BQL CHỢ ĐÊM LÀ CÔNG TY TNHH GOLDEN SUN ĐẾN THUÊ VÀ TOÀN QUYỀN SỬ DỤNG VỈA HÈ TRƯỚC MẶT PHẦN ĐẤT THUỘC QUYỀN SỬ DỤNG CỦA HỘ GIA ĐÌNH ÔNG ĐẶNG MINH NGHĨA NHƯ HIỆN NAY LÀ ĐÚNG HAY SAI? Trong Phụ lục 5 của Quyết định này: các tuyến đường chính trên địa bàn TP.PRTC; tại số thứ tự XX đường Trần Quang Diệu, cột đề xuất có nêu rõ "...(riêng khu vực xung quanh công viên 16-4 nghiêm cấm việc đậu xe, buôn bán trên vỉa hè). Hiện nay các cá nhân đang buôn bán nước mía, cá viên chiên xung quanh công viên 16-4 (thuộc địa phận phương Thanh Sơn) là đúng hay sai? Vừa qua (ngày 26/9/2017 vào lúc 08 giờ tối) xe trật tự đô thị và công an thành phố đến dẹp lại trật tự đô thị trên toàn thành phố Phan Rang Tháp Chàm, trong đó có đi qua tuyến đường Trần Quang Diệu (bên hông công viên 16-4). Tại phần vỉa hè trước mặt nhà hộ gia đình ông Đặng Minh Nghĩa thuộc khu vực Quảng trường – Tượng đài hiện đang bán chè trên vỉa hè trước mặt nhà thì theo công an thành phố cho rằng hộ ông Đặng Minh Nghĩa lấn chiếm vỉa hè nên đã thu giữ toàn bộ tài sản đang bán trên vỉa hè (bao gồm bảng hiệu, bàn ghế). Thế nhưng cùng lúc đó là các cá nhân đang buôn bán trên vỉa hè xung quanh công viên 16-4 không bị dọn dẹp chỉ có mỗi mình hộ ông Đặng Minh Nghĩa là bị tịch thu tài sản. Như vậy, thắc mắc thứ hai là CÔNG AN THÀNH PHỐ PHAN RANG THÁP CHÀM CỦA TÔI CHỈ DẸP MỘT HỘ GIA ĐÌNH ÔNG ĐẶNG MINH NGHĨA VÌ CHO RẰNG ÔNG ẤY ĐANG LẤN CHIẾM VỈA HÈ, TRONG KHI ĐÓ DỌC TUYẾN ĐƯỜNG GỒM QUÁN NHẬU LỘC PHÁT (HIỆN ĐANG BÁN TRÊN TOÀN BỘ VỈA HÈ DÀNH CHO NGƯỜI ĐI BỘ VÀ ĐỀ XE TRÀN XUỐNG LÒNG ĐƯỜNG, HÀNG QUÁN NƯỚC MÍA, CÁ VIÊN CHIÊN, BỘT CHIÊN… THÌ CHO RẰNG KHÔNG LẤN CHIẾM. NHƯ VẬY CÓ CÔNG BẰNG VÀ CÔNG AN THÀNH PHỐ PHAN RANG THÁP CHÀM ĐANG LÀM ĐÚNG HAY SAI. Chúng tôi là dân đen ngu muội nên việc hiểu đúng quy định của pháp luật là rất khó khăn, chỉ có biết so sánh giữa người này và người kia để làm thướt đo cho bản thân của mình. Rất mong cơ quan nhà nước quan tâm, giải đáp vấn đề này của tôi. Chân thành cám ơn. Ký tên: dân đen ngu muội.